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TAARIFA KWA UMMA

KUIDHINISHWA KWA MATUMIZI YA AINA ZA MBEGU ZA ASILI KWA MAZAO
MBALIMBALI KWA MWAKA 2024/2025

Kwa kuzingatia mchango wa mbegu za asili katika kulinda nasaba za mimea kwa ajili
usalama wa chakula, Mheshimiwa Waziri wa Kilimo kwa mamlaka aliyopewa chini ya
Kifungu cha 12 (a) na 13 (3) cha Sheria ya Mbegu Sura ya 308, ameidhinisha
matumizi ya aina 13 za mbegu za asili za mazao ya mahindi (aina 4), mpunga (aina 4),
maharage (aina 2), na papai (aina 3).

Aina hizo za mbegu za asili zimekuwa zikitumiwa na wakulima katika maeneo
mbalimbali nchini kutokana na mbegu hizo kuwa na sifa zinazopendwa na wakulima
ikiwemo kukomaa kwa muda mfupi, kuwa na ladha nzuri, kunukia vizuri na kuwa na
ukinzani dhidi ya magonjwa ya mimea.

Orodha ya aina za mbegu zilizoidhinishwa na kusajiliwa katika Daftari la Taifa la
Orodha ya Aina za Mbegu ni kama ifuatavyo:-

Na. | Zao Aina ya Mbegu Mhusika

1. | Mahindi Mehhe Wakulima
Combas Wakulima
Njano Wakulima
Erkutoo Wakulima

2. | Mpunga Makanyaga Wakulima
Mbawambili TARI
Lawama TARI
Kalamata TARI

3. | Maharage Wifi Nyegera TARI
Mujunza TARI

4. | Papai ASPEC1 Mkulima (ASPEC)
ASPEC2 Mkulima (ASPEC)
ASPEC3 Mkulima (ASPEC)

Hatua hiyo ya usajili wa aina hizo za mbegu inatoa wigo mpana kwa wakulima
kuchagua aina za mbegu zinazofaa kwa uzalishaji kulingana na eneo husika, mahitaji
ya soko pamoja na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi ili kujenga mifumo
himilivu ya chakula hapa nchini.
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